Tại sao nhiều con xe khi đang đứng im mà ga mạnh lên là ra khói đen

Vu_Bao_Dai
Bình luận: 65Lượt xem: 5,907

maxsky0109

Tài xế O-H
Khói trắng là 1 phần nhiên liệu chưa cháy
Kkhói đen là nhiên liệu cháy mà chưa hoàn toàn, khí thải nhiều HC, CO
Cả hai khói đều là do dư nhiên liệu
Khói xanh là dầu vào buồng đốt.

phu_anh

Tài xế O-H
do khi ga đột ngột thì nhiên liệu vào nhiều và không khí ít do bướm gió không kịp mở để hòa trộn cùng với nhiên liệu, vì vậy nhiên liệu cháy không hết nên ra khói đen

phu_anh

Tài xế O-H
Bướm không mở kịp thì lấy đâu nhiên liệu vào nhiều
bác nên nhớ rằng quá trình cháy hoàn hảo là đốt cháy nhiên liệu tạo ra CO2 và H2O, tức là tỷ lệ khí và nhiên liệu là 14,7/1 đối với động cơ xăng, mà để cháy hoàn hảo thì khó vô cùng khó đối với những xe đã không còn mới

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
bác nên nhớ rằng quá trình cháy hoàn hảo là đốt cháy nhiên liệu tạo ra CO2 và H2O, tức là tỷ lệ khí và nhiên liệu là 14,7/1 đối với động cơ xăng, mà để cháy hoàn hảo thì khó vô cùng khó đối với những xe đã không còn mới
Chả liên quan với cái bướm

maxsky0109

Tài xế O-H
Bướm không mở kịp thì lấy đâu nhiên liệu vào nhiều
Về vấn đề này thì phải xem xét lại là các cụ đang thảo luận về xe xăng hay xe dầu.
Xe xăng thì điều khiển lượng khí nạp dựa trên chân ga, dựa trên lượng khí nạp mới tính ra lượng xăng, nên là giống như "Cai banh xe" nói, không có khí lấy đâu ra nhiên liệu.
Xe dầu điều khiển lượng nhiên liệu dựa trên chân ga, lượng khí thì tùy vào tốc độ động cơ hút được bao nhiêu, hoặc là có thể điều khiển thông qua turbo charger, nên sẽ có trường hợp nhiên liệu dư.

phu_anh

Tài xế O-H
như này nhé, khi bá
Bác dựa vào đâu mà nói vậy, không khí có quán tính thì nhiên liệu cũng có quán tính chứ. Nếu bướm không mở thì cái gì đưa nhiên liệu vào?
như này nhé, khi bác đạp ga đột ngột thì nhiên liệu sẽ phải tăng lên để đạt công suất lớn hơn đúng không ạ, mà trong thời gian nhanh như vậy thì lượng khí vào có đủ để hoà trộn với tưng ấy lượng nhiên liệu

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
như này nhé, khi bá

như này nhé, khi bác đạp ga đột ngột thì nhiên liệu sẽ phải tăng lên để đạt công suất lớn hơn đúng không ạ, mà trong thời gian nhanh như vậy thì lượng khí vào có đủ để hoà trộn với tưng ấy lượng nhiên liệu
Bác nói không đúng, tôi hỏi bác, cái gì làm tăng lượng nhiên liệu?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên